Cách ly tại chung cư có được hỗ trợ tiền ăn?

Bạn đọc, Hộp thư bạn đọc | 09:00:00 11/01/2022

Chung cư nơi bà Dương Mỹ Hạnh (Đà Nẵng) ở bị cách ly cả tầng trong 14 ngày do có F0. Bà Hạnh hỏi, sau 14 ngày bà có được nhận tiền ăn 80.000 đồng/ngày không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Tại Khoản 15 Điều 1 Quyết định 33/2021/QĐ-TTg sửa đổi, bổ sung Khoản 4 Điều 27 Quyết định 23/2021/QĐ-TTg quy định về hồ sơ, trình tự, thủ tục thực hiện như sau:

Hồ sơ đề nghị hỗ trợ đối với F1 đã kết thúc cách ly tại cơ sở cách ly trước ngày Quyết định này có hiệu lực thi hành, F1 cách ly tại nhà, F0 điều trị tại nhà gồm:

- Văn bản của UBND cấp huyện hoặc cấp xã hoặc của cơ quan y tế về việc cách ly y tế tại cơ sở cách ly, cách ly tại nhà hoặc điều trị tại nhà.

- Giấy xác nhận hoàn thành việc cách ly đối với F1 đã kết thúc cách ly tại cơ sở cách ly trước ngày Quyết định này có hiệu lực thi hành hoặc cách ly tại nhà; xác nhận hoàn thành điều trị tại nhà hoặc xác nhận thời gian điều trị tại nhà đối với F0.

- Bản sao một trong các giấy tờ sau: Giấy chứng sinh, giấy khai sinh, hộ chiếu, chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân, thẻ BHYT, giấy xác nhận mức độ khuyết tật.

- Phiếu thu hoặc biên lai hoặc giấy xác nhận thu tiền ăn tại cơ sở cách ly đối với F1 đã kết thúc cách ly tại cơ sở cách ly trước ngày Quyết định này có hiệu lực thi hành.

Người điều trị nhiễm COVID-19 (F0) hoặc cách ly y tế để phòng, chống COVID-19 (F1) được hỗ trợ tiền ăn mức 80.000 đồng/người/ngày. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ gồm các tài liệu theo quy định nêu trên.

Chinhphu.vn

 TP Hồ Chí Minh

Thời tiết

   Liên kết hữu ích

 
Tấm Poly Minh Hiệp cung cấp vật tư quảng cáo

 
- Công Ty Quảng Cáo Việt

 
- Mialock Việt Nam

- Công ty in ấn quảng cáo 2h

 

- xnk Hoàng Kim