logo
ISSN 2734-9020

Nóng trong tuần: Đồng Nai đề xuất điều chỉnh hệ số biến động thị trường về giá đất; Thu hồi 416ha đất đấu giá gần sân bay Long Thành

Thứ bảy, 05/09/2026 - 17:50

Chi tiết 20 dự án nhà ở xã hội tại Cà Mau dự kiến triển khai giai đoạn 2026-2030; TP.HCM nghiên cứu mở rộng đường Ung Văn Khiêm lên 6 làn xe; Quỹ đất hơn 416ha gần sân bay Long Thành được thu hồi để chuẩn bị đấu giá; Tuyến đường bộ ven biển hơn 7.000 tỷ đồng sắp khởi công, Đồng Tháp có động thái mới; Hơn 5,3 tỷ USD vốn FDI đổ vào bất động sản Việt Nam trong 8 tháng... là những thông tin nóng trong tuần qua.

Nóng trong tuần: Đồng Nai đề xuất điều chỉnh hệ số biến động thị trường về giá đất; Thu hồi 416ha đất đấu giá gần sân bay Long Thành- Ảnh 1.

Đồng Nai đề xuất hệ số biến động giá đất lên 5 lần, hệ số K sẽ thay đổi ra sao?

UBND TP Đồng Nai đang trình HĐND TP Đồng Nai xem xét ban hành Nghị quyết quy định mức tối đa, tối thiểu của hệ số điều chỉnh mức biến động thị trường về giá đất trên địa bàn thành phố. Đây là quy định nhằm tạo cơ sở pháp lý để điều chỉnh bảng giá đất trong trường hợp giá đất thị trường biến động vượt qua một mức nhất định.

Điểm đáng chú ý của đề xuất này nằm ở việc hệ số biến động thị trường về giá đất là một yếu tố tham gia vào quá trình xác định hệ số điều chỉnh giá đất (hệ số K).

Trước đó, TP Đồng Nai đã ban hành hệ số K cụ thể cho từng nhóm đất, khu vực, vị trí để áp dụng trong các trường hợp liên quan đến nghĩa vụ tài chính đất đai, bồi thường, hỗ trợ khi Nhà nước thu hồi đất.

Tuy nhiên, hệ số K không phải là một con số cố định mà được xác định dựa trên nhiều yếu tố khác nhau, trong đó có yếu tố phản ánh sự biến động của thị trường.

Vì vậy, quy định mới không thay thế hệ số K hiện hành, mà đặt ra giới hạn cao nhất và thấp nhất cho thành phần biến động thị trường trong quá trình điều chỉnh hệ số này.

Theo dự thảo nghị quyết, phạm vi điều chỉnh là quy định mức tối đa, tối thiểu của hệ số điều chỉnh mức biến động thị trường về giá đất đối với các loại đất trên địa bàn TP Đồng Nai.

Hà Nội sắp đấu giá khu đất 3,2 ha với giá khởi điểm hơn 1.100 tỷ đồng

Công ty đấu giá hợp danh Lạc Việt vừa thông báo đấu giá quyền sử dụng đất do UBND xã Đông Anh quản lý để thực hiện dự án tại khu đấu giá quyền sử dụng đất A5.

Tổng diện tích khu đất khoảng 3,21 ha. Trong đó, 6.329 m2 được quy hoạch làm đất ở liền kề; 5.771 m2 dành cho đất xây dựng nhà ở chung cư cao 12 tầng; phần diện tích lớn nhất, khoảng 2 ha, là đất công cộng đô thị với các chức năng thương mại, dịch vụ, khách sạn...

Với giá khởi điểm hơn 1.164,28 tỷ đồng, mức giá quy đổi trên toàn bộ khu đất vào khoảng 36,2 triệu đồng/m2. Người trúng đấu giá sẽ thực hiện dự án theo các mục đích sử dụng đất và quy hoạch đã được xác định.

Tiền đặt trước tham gia đấu giá là hơn 232,85 tỷ đồng. Việc kết hợp nhà ở thấp tầng, chung cư và các công trình công cộng đô thị được xác định ngay trong mục đích đấu giá quyền sử dụng đất. Đây cũng là cơ sở để nhà đầu tư nghiên cứu phương án triển khai dự án sau khi được lựa chọn thông qua đấu giá.

Thủ tướng tiếp tục yêu cầu giảm lãi suất cho vay

Chiều 3/9, Thủ tướng Lê Minh Hưng chủ trì phiên họp Chính phủ thường kỳ tháng 8/2026 để thảo luận, cho ý kiến về nhiều nội dung quan trọng, xác định các nhiệm vụ, giải pháp trọng tâm thời gian tới. Thủ tướng nêu rõ, đây là thời điểm chúng ta cần tăng tốc, bứt phá, quyết tâm cao nhất để đạt mục tiêu đề ra.

Tại phiên họp, Thủ tướng yêu cầu Ngân hàng Nhà nước tiếp tục điều hành chính sách tiền tệ chủ động, linh hoạt, phối hợp hài hòa, chặt chẽ và thường xuyên với chính sách tài khóa cùng các chính sách vĩ mô khác.

Ngân hàng Nhà nước được yêu cầu tập trung tín dụng vào các lĩnh vực ưu tiên và các dự án trọng điểm, kiểm soát chặt tín dụng đối với những lĩnh vực tiềm ẩn rủi ro.

Cơ quan này cần thường xuyên đánh giá “điểm cân bằng” giữa yêu cầu kiểm soát lạm phát và hỗ trợ tăng trưởng, xác định các ngưỡng cảnh báo để chủ động trong điều hành.

Đồng thời, chủ động sử dụng các công cụ thuộc thẩm quyền để phát huy tối đa hiệu quả chính sách, giữ ổn định thanh khoản, phấn đấu giảm lãi suất cho vay; điều hành linh hoạt tiền gửi Kho bạc Nhà nước tại ngân hàng Nhà nước và các ngân hàng thương mại để tăng thanh khoản cho nền kinh tế; chỉ đạo các tổ chức tín dụng tăng cường hợp tác với các quỹ đầu tư và các định chế tài chính nhằm đa dạng hóa các nguồn vốn cho doanh nghiệp.

Hơn 5,3 tỷ USD vốn FDI đổ vào bất động sản Việt Nam trong 8 tháng

Theo Cục thống kê, tổng vốn đầu tư nước ngoài đăng ký vào Việt Nam tính đến ngày 31/8 bao gồm vốn đăng ký cấp mới, vốn đăng ký điều chỉnh và giá trị góp vốn, mua cổ phần của nhà đầu tư nước ngoài đạt 40,63 tỷ USD, tăng 55,4% so với cùng kỳ năm trước.

Cụ thể, vốn đăng ký cấp mới có 2.771 dự án được cấp phép với số vốn đăng ký đạt 21,72 tỷ USD, tăng 9,4% so với cùng kỳ năm trước về số dự án và tăng 96,8% về số vốn đăng ký.

Trong đó, Ngành công nghiệp chế biến, chế tạo được cấp phép mới đầu tư trực tiếp nước ngoài lớn nhất với số vốn đăng ký đạt 12,15 tỷ USD, chiếm 55,9% tổng vốn đăng ký cấp mới; sản xuất, phân phối điện, khí, nước, điều hòa đạt 3,13 tỷ USD, chiếm 14,4%; các ngành còn lại đạt 6,44 tỷ USD, chiếm 29,7%.

Đồng thời, vốn đăng ký điều chỉnh có 819 lượt dự án đã cấp phép từ các năm trước đăng ký điều chỉnh vốn đầu tư tăng thêm 12,21 tỷ USD, tăng 14,7% so với cùng kỳ năm trước.

Nếu tính cả vốn đăng ký mới và vốn đăng ký điều chỉnh của các dự án đã cấp phép từ các năm trước thì vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài đăng ký vào ngành công nghiệp chế biến, chế tạo đạt 20,18 tỷ USD, chiếm 59,5% tổng vốn đăng ký cấp mới và tăng thêm; sản xuất kinh doanh bất động sản đạt 5,32 tỷ USD, chiếm 15,7%; các ngành còn lại đạt 8,42 tỷ USD, chiếm 24,8%.

Tuyến đường bộ ven biển hơn 7.000 tỷ đồng sắp khởi công, Đồng Tháp có động thái mới

UBND tỉnh Đồng Tháp vừa có chỉ đạo về việc bố trí khu tái định cư cho các dự án hạ tầng phía Đông. Khu tái định cư rộng khoảng 10ha được xác định tại xã Gia Thuận, phục vụ các dự án giao thông cùng các khu, cụm công nghiệp trong khu vực.

Chỉ đạo được đưa ra sau khi UBND tỉnh xem xét Công văn số 8303/SXD-QLN&TTBĐS ngày 25/8/2026 của Sở Xây dựng về việc đề xuất khu tái định cư cho các dự án hạ tầng giao thông và các khu, cụm công nghiệp phía Đông.

Trên cơ sở đề xuất của Sở Xây dựng, UBND tỉnh Đồng Tháp thống nhất chủ trương bố trí khu tái định cư tại ấp Cầu Xây và ấp Xóm Chủ, xã Gia Thuận, với diện tích khoảng 10ha.

Khu tái định cư này được định hướng phục vụ nhu cầu bố trí chỗ ở cho người dân bị ảnh hưởng bởi quá trình triển khai các dự án hạ tầng tại khu vực phía Đông của tỉnh.

Sở Xây dựng được giao chủ trì, phối hợp với các đơn vị liên quan chuẩn bị những thủ tục cần thiết để triển khai thực hiện.

Việc thống nhất vị trí khu tái định cư căn cứ kết luận của UBND tỉnh tại Thông báo số 11077/TB-VPUBND về cuộc họp ngày 25/8. Cuộc họp tập trung xem xét công tác tái định cư cho dự án tuyến đường bộ ven biển đoạn qua địa phận tỉnh Tiền Giang trước đây, nay thuộc tỉnh Đồng Tháp, kết nối với Tây Ninh và Vĩnh Long, giai đoạn 1, cùng các dự án hạ tầng phía Đông.

Theo báo cáo, dự án tuyến đường bộ ven biển có 33 hộ dân đủ điều kiện được bố trí tái định cư. Thời gian qua, các địa phương đã bước đầu triển khai công tác giải phóng mặt bằng và chuẩn bị tái định cư. Người dân cơ bản đồng thuận với chủ trương thực hiện dự án, tạo điều kiện để triển khai các công việc tiếp theo.

Tại buổi làm việc về công tác tái định cư, Sở Nông nghiệp và Môi trường đã báo cáo phương án đầu tư khu tái định cư phục vụ tuyến đường bộ ven biển đoạn qua tỉnh Đồng Tháp và các dự án hạ tầng phía Đông.

Quỹ đất hơn 416ha gần sân bay Long Thành được thu hồi để chuẩn bị đấu giá

UBND xã Bình An (thành phố Đồng Nai) vừa ban hành Quyết định số 1428/QĐ-UBND về việc thu hồi đất để thực hiện dự án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư nhằm tạo quỹ đất sạch tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất các khu đất thuộc phạm vi quy hoạch phân khu tỷ lệ 1/2.000 Khu đô thị - thương mại - dịch vụ Long Thành tại xã Bình An và phường Long Thành (thuộc địa bàn xã Bình An).

Theo quyết định, UBND xã Bình An thu hồi khoảng 416,7ha đất của Công ty TNHH MTV Tổng công ty Cao su Đồng Nai.

Khu đất nằm tại ấp An Bình, xã Bình An, thành phố Đồng Nai. Vị trí và ranh giới cụ thể được xác định theo trích lục bản đồ địa chính do Văn phòng Đăng ký đất đai thành phố Đồng Nai thiết lập kèm theo quyết định.

Việc thu hồi nhằm triển khai dự án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư, qua đó tạo quỹ đất sạch để tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất đối với các khu đất nằm trong phạm vi quy hoạch phân khu tỷ lệ 1/2.000 Khu đô thị - thương mại - dịch vụ Long Thành.

Trước đó, ngày 29/5/2026, UBND thành phố Đồng Nai đã ban hành Quyết định số 474/QĐ-UBND, phê duyệt dự án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư để tạo quỹ đất sạch tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất các khu đất thuộc phạm vi quy hoạch phân khu tỷ lệ 1/2.000 Khu đô thị - thương mại - dịch vụ Long Thành tại xã Bình An và phường Long Thành.

Dự án có tổng diện tích đất thu hồi khoảng 1.164,5ha do Trung tâm Phát triển quỹ đất thành phố Đồng Nai làm chủ đầu tư, bao gồm 4 khu đất.

TP.HCM nghiên cứu mở rộng đường Ung Văn Khiêm lên 6 làn xe

Theo nghiên cứu sơ bộ của Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng các công trình giao thông TP.HCM, tuyến Ung Văn Khiêm có chiều dài khoảng 1,8km, bắt đầu từ khu vực ngã năm Đài Liệt sĩ và kết nối đến cầu Sài Gòn.

Dự án đề xuất mở rộng tuyến đường lên 30m, quy mô 6 làn xe. Hiện mặt đường chỉ rộng khoảng 10-12m, tương đương 2-4 làn xe nên thường xuyên quá tải, đặc biệt vào các khung giờ cao điểm.

Theo phương án nghiên cứu hiện nay, tổng vốn đầu tư dự kiến cho dự án mở rộng đường Ung Văn Khiêm khoảng 4.592 tỷ đồng.

Trong cơ cấu vốn, chi phí bồi thường, giải phóng mặt bằng và hỗ trợ tái định cư được xác định chiếm phần lớn kinh phí. Dự án được đề xuất đầu tư bằng ngân sách TP.HCM.

Đây mới là tổng vốn dự kiến theo nghiên cứu sơ bộ, chưa phải tổng mức đầu tư chính thức được phê duyệt. Hiện Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng các công trình giao thông TP.HCM đang được giao lập Báo cáo nghiên cứu tiền khả thi. Báo cáo này sẽ là cơ sở để thành phố xem xét, thông qua chủ trương đầu tư trước khi triển khai các bước tiếp theo.

Dự án mở rộng đường Ung Văn Khiêm được TP.HCM đưa vào danh sách các công trình hạ tầng trọng điểm, ưu tiên đầu tư trong giai đoạn 2026-2030, với mục tiêu hoàn thành vào năm 2029.

Chi tiết 20 dự án nhà ở xã hội tại Cà Mau dự kiến triển khai giai đoạn 2026-2030

Theo Chương trình phát triển nhà ở tỉnh Cà Mau giai đoạn 2021-2030 vừa được HĐND tỉnh Cà Mau khóa XI thông qua nghị quyết điều chỉnh tại Kỳ họp thứ 5 (chuyên đề) mới đây, địa phương này sẽ triển khai hàng loạt dự án nhà ở xã hội trong giai đoạn tới. Trong đó, 20 dự án đã chấp thuận chủ trương đầu tư, lựa chọn hoặc giao chủ đầu tư được đưa vào danh mục dự kiến triển khai giai đoạn 2026-2030, với tổng quy mô hơn 12.200 căn.

Tổng quy mô khoảng 12.205 căn, phân bố tại nhiều khu vực như phường An Xuyên, Tân Thành, Lý Văn Lâm, Sông Đốc, Bạc Liêu, Hiệp Thành và Vĩnh Trạch Đông. Trong đó, khu vực Cà Mau cũ tập trung nhiều dự án quy mô lớn, còn khu vực Bạc Liêu cũ nổi bật với các quỹ đất nhà ở xã hội trong các khu đô thị mới.

Trong nhóm dự án nhà ở xã hội độc lập, đáng chú ý là dự án nhà ở xã hội phường Tân Xuyên do Công ty Bất động sản Lan Hưng làm chủ đầu tư. Dự án có diện tích 9,97ha, dự kiến xây dựng 1.500 căn chung cư, tương đương khoảng 97.500m2 sàn xây dựng.

Tại phường Lý Văn Lâm, tỉnh dự kiến triển khai 2 dự án. Trong đó, dự án đầu tư xây dựng nhà ở xã hội khóm 7, Phường 8, thành phố Cà Mau do Công ty CP Chế biến và Dịch vụ thủy sản Cà Mau làm chủ đầu tư có diện tích 3,21ha, quy mô 190 căn.

Bên cạnh đó, Khu nhà ở xã hội (nhà ở thu nhập thấp) tại ấp Bà Điều, ấp Xóm Lớn, xã Lý Văn Lâm do Công ty TNHH Thiên Tân làm chủ đầu tư có diện tích 7,2ha, dự kiến cung cấp 845 căn.

Hoàng An